Akwatin Hepa, wanda kuma ake kira akwatin tace hepa, kayan aikin tsarkakewa ne masu mahimmanci a ƙarshen ɗakuna masu tsabta. Bari mu koyi game da ilimin akwatin hepa!
1. Bayanin Samfura
Akwatunan Hepa na'urorin tacewa ne na tsarin samar da iska mai tsafta a ɗaki mai tsafta. Babban aikinsa shine jigilar iska mai tsafta zuwa ɗakin mai tsafta a cikin sauri iri ɗaya kuma cikin tsari mai kyau na iska, tace ƙura a cikin iska yadda ya kamata, da kuma tabbatar da cewa ingancin iska a cikin ɗakin mai tsafta ya cika buƙatun matakin tsafta da suka dace. Misali, a cikin ɗakunan tsaftacewa na magunguna, wuraren kera guntu na lantarki da sauran wurare masu matuƙar buƙata don tsabtace muhalli, akwatunan hepa na iya samar da iska mai tsafta wadda ta dace da tsarin samarwa.
2. Tsarin gini
Farantin diffuser, matatar hepa, casing, damper na iska, da sauransu.
3. Ka'idar aiki
Iskar waje tana ratsawa ta farko da ta biyu ta na'urorin tacewa na tsarin sanyaya iska don cire manyan ƙura da ƙazanta. Sannan, iskar da aka riga aka yi wa magani ta shiga akwatin matsin lamba na akwatin hepa. A cikin akwatin matsin lamba na tsaye, ana daidaita saurin iska kuma rarraba matsin lamba ya fi daidai. Na gaba, iskar tana ratsa ta matatar hepa, kuma ana shaƙa ƙananan ƙura kuma ana tace su ta hanyar takardar tacewa. Sannan ana jigilar iska mai tsabta zuwa ɗaki mai tsabta ta hanyar mai watsawa, wanda ke samar da yanayi mai kyau da tsafta na iska.
4. Kulawa ta yau da kullun
(1). Wuraren tsaftacewa na yau da kullun:
① Tsaftacewa ta bayyanar
A riƙa goge saman akwatin hepa akai-akai (aƙalla sau ɗaya a mako) da kyalle mai laushi mai tsabta don cire ƙura, tabo da sauran ƙazanta.
Ya kamata a tsaftace firam ɗin shigarwa da sauran sassan da ke kewaye da hanyar fitar da iska don tabbatar da cewa gabaɗayan yanayin ya yi kyau.
② Duba hatimin
Yi binciken rufewa sau ɗaya a wata. Ka lura ko akwai gibi tsakanin haɗin da ke tsakanin hanyar fitar da iska da hanyar fitar da iska, da kuma tsakanin firam ɗin fitar da iska da kuma saman shigarwa. Za ka iya jin ko akwai iska a bayyane take ɓuya ta hanyar taɓa haɗin a hankali.
Idan aka gano cewa layin rufewa ya tsufa, ya lalace, da sauransu, wanda hakan ke haifar da rashin kyawun rufewa, ya kamata a maye gurbin layin rufewa cikin lokaci.
(2). Matakan kulawa na yau da kullun:
① Maye gurbin matattara
Matatar hepa muhimmin abu ne. Ya kamata a maye gurbinta duk bayan watanni 3-6 bisa ga buƙatun tsafta na muhallin amfani da kuma abubuwan da suka haɗa da yawan iska.
② Tsaftacewa ta ciki
Tsaftace cikin bututun iska sau ɗaya a kowane wata shida. Yi amfani da kayan aikin tsaftacewa na ƙwararru, kamar injin tsabtace injin tsabtace iska mai kan buroshi mai laushi, don fara cire ƙura da tarkace da ake iya gani a ciki;
Ga wasu tabo da ke da wahalar cirewa, za ka iya goge su a hankali da kyalle mai tsafta. Bayan gogewa, ka tabbata sun bushe gaba ɗaya kafin rufe ƙofar dubawa;
③ Duba fanka da injina (idan akwai)
Ga akwatin hepa mai fanka, ya kamata a duba fanka da injina a kowane kwata;
Idan aka ga ruwan fanka ya lalace, ya kamata a gyara shi ko a maye gurbinsa da lokaci; idan wayoyin haɗin motar sun saki, sai a sake matse su;
Lokacin da ake yin gyara da gyara a kan akwatin hepa, masu aiki ya kamata su sami ilimin da ƙwarewar ƙwararru masu dacewa, su bi ƙa'idodin aiki na aminci, kuma su tabbatar da aiwatar da ingantaccen aikin gyara da gyara don kiyaye kyakkyawan aikin akwatin hepa.
Lokacin Saƙo: Fabrairu-21-2025
